รูปภาพของนายชัยวัฒน์ พรมจันทร์
ตอบ: การเรียนแบบผู้ใหญ่ต้องอาศัยแรงจูงใจจากใฝ่สัมฤทธิ์มากพอสมควร
โดย นายชัยวัฒน์ พรมจันทร์ - Wednesday, 25 January 2012, 05:31AM

เห็นด้วยครับ เพราะการจะประเมินอะไรสักอย่าง ก็ต้องมีการกำหนดหลักกเกณฑ์ของการประเมิน เพราะถ้าเราไม่มีหลักการในการประเมินแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเรียนรู้ได้ในระดับไหน ก็ต้องมีเกณฑ์มีแบบทดสอบ ซึ่งแม้แต่จะทำงานอะไรสักอย่างหรือ สอบเข้าหน่วยงานของราชการเขาก็จะต้องมีเกณต์การประเมินของเขา ของหน่วยงานนั้น ๆๆๆ เป็นแบบประเมินผล แม้แต่ผมเองก็ยังต้องประเมินผลการทำงานว่ามีความก้าวหน้าตรงกับเกณฑ์ที่หน่วยงานตั้งไว้ไหม เป็นต้นครับ